Tìm kiếm

ACEGOI 3g hộp 30 gói Agimexpharm

Nhà sản xuất: Agimexpharm
SKU: TETC01058

Thành phần

Chlorpheniramin Maleat, Paracetamol

 

Dạng bào chế

Thuốc bột

 

Quy cách

Hộp 30 gói x 3 gr

 

Chỉ định

– Sốt, đau đầu, đau nhức cơ bắp, đau khớp. – Nhiễm trùng đường hô hấp trên gây hắt hơi, chảy nước mắt, nghẹt mũi, sổ mũi, ớn lạnh. – Viêm xoang mũi do nhiễm khuẩn hay thời tiết, viêm mũi dị ứng.

 

Cách dùng

Người lớn: Uống 1 – 2 gói/ lần, 3 – 4 lần/ ngày. Trẻ em: – Từ 1 – 2 tuổi: Uống ¼ gói/ lần, 3 – 4 lần/ ngày. – Từ 2 – 6 tuổi: Uống ½ gói/ lần, 3 – 4 lần/ ngày. – Từ 6 – 12 tuổi: Uống 1 gói/ lần, 3 – 4 lần/ ngày. Thuốc được hòa với một ít nước trước khi dùng.

 

Chống chỉ định

Quá mẫn cảm với paracetamol hoặc bất kỳ thành phần khác trong thuốc. Suy chức năng gan và thận. Người bệnh đang cơn hen cấp, Glaucom góc hẹp, tắc cổ bàng quang, triệu chứng phì đại tuyến tiền liệt, loét dạ dày chít, tắc môn vị – tá tràng. Khó khăn trong việc đi tiểu, bí tiểu do rối loạn niệu đạo tuyến tiền liệt, phì đại tuyến tiền liệt. Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase. Không sử dụng sản phẩm này cho trẻ sơ sinh và người bệnh đang dùng thuốc ức chế monoamin oxidase trong vòng 14 ngày.

 

Tương tác thuốc

– Isoniazid, Alcool, các thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin) có thể làm gia tăng nguy cơ độc gan gây bởi Paracetamol. – Dùng chung Phenothiazin với Paracetamol có thể dẫn đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng. – Metoclopramid có thể làm gia tăng sự hấp thu của Paracetamol. – Ethanol, các thuốc an thần gây ngủ có thể tăng tác dụng ức chế hệ thần kinh trung ương của Chlopheniramine. – Chlopheniramine ức chế chuyển hóa Phenytoin và có thể dẫn đến ngộ độc Phenytoin. – Các thuốc ức chế monoamin oxydase làm kéo dài và tăng tác dụng chống tiết acetylcholin của thuốc kháng histamin.

 

Thận trọng

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson (SJS), hội chứng, hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP). Thuốc này có thể gây buồn nôn nhẹ. Điều trị kéo dài với liều lượng cao, có thể gây độc tính trên gan và thận. Phản ứng quá mẫn.

 

Quá liều

- Quá liều Paracetamol có thể do dùng một liều cao duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều cao Paracetamol (7,5 – 10g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày), hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong. - Buồn nôn, nôn và đau bụng thường xảy ra trong vòng 2 – 3 giờ sau khi uống liều cao của thuốc. Quá liều Chlopheniramine gây kích thích hệ thần kinh trung ương, động kinh, co giật, ngừng thở (liều gây chết của Chlopheniramine khoảng 25 – 50 mg/kg thể trọng).

 

Bảo quản

Nơi khô ráo thoáng mát, nhiệt độ không quá 30 độ C, tránh ánh nắng trực tiếp