ACETAB EXTRA hộp 100 viên (nén) Agimexpharm

Nhà sản xuất Công ty Cổ phần Dược Phẩm Agimexpharm. Quy cách đóng gói Hộp 10 vỉ x 10 viên. Dạng bào chế Viên nén bao phim. Thành phần Mỗi viên có chứa: - Paracetamol 500mg. - Cafein 65mg. - Tá dược vừa đủ 1 viên
Nhà cung cấp: Agimexpharm
khả dụng: Trong kho
SKU: TOTC00006
53.000 đ
Tác dụng của thành phần chính trong công thức
- Paracetamol:

+ Hay còn gọi là Acetaminophen hoặc N- acetyl-p-aminophenol.

+ Có tác dụng giảm đau, hạ sốt hiệu quả. Giúp làm giảm thân nhiệt ở người sốt, nhưng hiếm khi gây giảm thân nhiệt ở người bình thường.

+ Có tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.

- Cafein:

+ Là dẫn chất của Methylxanthin.

+ Giúp kích thích hệ thần kinh trung ương nhẹ, tăng tác dụng giảm đau của Paracetamol.

+ Ngoài ra, còn giúp tăng hoạt động trí óc và cơ bắp, giúp tỉnh táo.

Chỉ định
Thuốc Acetab extra được sử dụng để điều trị triệu chứng cảm cúm:

- Đau đầu, đau họng.

- Đau nhức cơ.

- Sốt.

Cách dùng
Cách sử dụng
- Dùng đường uống. Không được tự ý thay đổi đường dùng thuốc.

- Thời điểm sử dụng: Bất kỳ lúc nào.

Liều dùng
Tham khảo liều dùng:

- Người lớn: Mỗi lần 1-2 viên, ngày 3-4 lần (tối đa 8 viên/24 giờ). Uống mỗi liều cách nhau ít nhất 4 giờ.

- Trẻ em: Có thể dùng sau 4-6 giờ nếu cần, tối đa 4 lần/ngày.

+ Từ 12-16 tuổi: Mỗi lần uống 1 viên.

+ Từ 16-18 tuổi: Mỗi lần uống 1-2 viên.

+ Dưới 12 tuổi: Không nên sử dụng.

- Không tự điều trị giảm đau với các trường hợp:

+ Sốt tái phát.

+ Sốt cao (trên 39,5 độ C) kéo dài trên 3 ngày.

+ Người lớn: Trên 10 ngày.

+ Trẻ em: Trên 5 ngày.

Cách xử trí khi quên liều, quá liều
* Khi quên liều:

- Dùng liều đó ngay khi nhớ ra.

- Bỏ qua liều đã quên nếu gần đến giờ dùng liều tiếp theo, dùng liều kế tiếp như dự định.

- Không dùng gấp đôi liều.

* Khi quá liều:

- Triệu chứng:

Do Paracetamol:

+ Nôn, buồn nôn và đau bụng thường xảy ra trong 2-3 giờ sau khi uống.

+ Xanh tím da, móng tay, niêm mạc.

+ Có thể gây hoại tử gan, thậm chí gây tử vong.

Do Cafein:

+ Nôn mửa, đau vùng thượng vị.

+ Kích thích thần kinh trung ương như bồn chồn, mất ngủ, co giật,...

+ Tăng bài tiết, nhịp tim nhanh, loạn nhịp tim.

- Cách xử lý: Ngừng thuốc và đưa ngay đến trung tâm y tế để được xử lý kịp thời.

Chống chỉ định
Thuốc Acetab extra không được dùng cho các trường hợp quá mẫn với Paracetamol, Cafein hoặc bất kỳ thành phần nào của công thức.

Tác dụng không mong muốn
- Do Paracetamol:

+ Chứng mẩn đỏ trên da có hồi phục.

+ Ban đỏ hoặc mày đay, có thể tổn thương niêm mạc.

+ Rối loạn máu.

+ Sốt do thuốc.

+ Hội chứng Stevens-Johnson.

+ Tổn thương gan.

- Do Cafein:

+ Mất ngủ, chóng mặt, mệt mỏi, hồi hộp.

+ Rối loạn tiêu hóa.

+ Ngừng thuốc đột ngột gây kích thích, đau đầu, bồn chồn,...

Nếu trong quá trình sử dụng có xuất hiện bất cứ tác dụng ngoại ý nào, hãy thông báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ có chuyên môn để nhận được sự hỗ trợ thích hợp.

Tương tác thuốc
- Không dùng đồng thời thuốc Acetab extra với các chế phẩm khác có chứa Paracetamol và Cafein.

- Cần thận trọng khi phối hợp với:

+ Coumarin và dẫn chất Indandion: Làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của các thuốc này.

+ Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt: Gây hạ thân nhiệt nghiêm trọng.

+ Thuốc chống co giật như Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin, rượu, Isoniazid: Có thể làm tăng nguy cơ gây độc cho gan.

+ Metoclopramid hoặc Domperidon: Làm tăng khả năng hấp thu Paracetamol.

+ Cholestyramin: Gây giảm hấp thu thuốc.

Để đảm bảo an toàn và hiệu quả, hãy báo với bác sĩ về tất cả các loại thuốc, thực phẩm bảo vệ sức khỏe đang dùng và các bệnh khác đang mắc phải.

“Sản phẩm này không phải là thuốc và không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh”

Tác dụng của thành phần chính trong công thức
- Paracetamol:

+ Hay còn gọi là Acetaminophen hoặc N- acetyl-p-aminophenol.

+ Có tác dụng giảm đau, hạ sốt hiệu quả. Giúp làm giảm thân nhiệt ở người sốt, nhưng hiếm khi gây giảm thân nhiệt ở người bình thường.

+ Có tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.

- Cafein:

+ Là dẫn chất của Methylxanthin.

+ Giúp kích thích hệ thần kinh trung ương nhẹ, tăng tác dụng giảm đau của Paracetamol.

+ Ngoài ra, còn giúp tăng hoạt động trí óc và cơ bắp, giúp tỉnh táo.

Chỉ định
Thuốc Acetab extra được sử dụng để điều trị triệu chứng cảm cúm:

- Đau đầu, đau họng.

- Đau nhức cơ.

- Sốt.

Cách dùng
Cách sử dụng
- Dùng đường uống. Không được tự ý thay đổi đường dùng thuốc.

- Thời điểm sử dụng: Bất kỳ lúc nào.

Liều dùng
Tham khảo liều dùng:

- Người lớn: Mỗi lần 1-2 viên, ngày 3-4 lần (tối đa 8 viên/24 giờ). Uống mỗi liều cách nhau ít nhất 4 giờ.

- Trẻ em: Có thể dùng sau 4-6 giờ nếu cần, tối đa 4 lần/ngày.

+ Từ 12-16 tuổi: Mỗi lần uống 1 viên.

+ Từ 16-18 tuổi: Mỗi lần uống 1-2 viên.

+ Dưới 12 tuổi: Không nên sử dụng.

- Không tự điều trị giảm đau với các trường hợp:

+ Sốt tái phát.

+ Sốt cao (trên 39,5 độ C) kéo dài trên 3 ngày.

+ Người lớn: Trên 10 ngày.

+ Trẻ em: Trên 5 ngày.

Cách xử trí khi quên liều, quá liều
* Khi quên liều:

- Dùng liều đó ngay khi nhớ ra.

- Bỏ qua liều đã quên nếu gần đến giờ dùng liều tiếp theo, dùng liều kế tiếp như dự định.

- Không dùng gấp đôi liều.

* Khi quá liều:

- Triệu chứng:

Do Paracetamol:

+ Nôn, buồn nôn và đau bụng thường xảy ra trong 2-3 giờ sau khi uống.

+ Xanh tím da, móng tay, niêm mạc.

+ Có thể gây hoại tử gan, thậm chí gây tử vong.

Do Cafein:

+ Nôn mửa, đau vùng thượng vị.

+ Kích thích thần kinh trung ương như bồn chồn, mất ngủ, co giật,...

+ Tăng bài tiết, nhịp tim nhanh, loạn nhịp tim.

- Cách xử lý: Ngừng thuốc và đưa ngay đến trung tâm y tế để được xử lý kịp thời.

Chống chỉ định
Thuốc Acetab extra không được dùng cho các trường hợp quá mẫn với Paracetamol, Cafein hoặc bất kỳ thành phần nào của công thức.

Tác dụng không mong muốn
- Do Paracetamol:

+ Chứng mẩn đỏ trên da có hồi phục.

+ Ban đỏ hoặc mày đay, có thể tổn thương niêm mạc.

+ Rối loạn máu.

+ Sốt do thuốc.

+ Hội chứng Stevens-Johnson.

+ Tổn thương gan.

- Do Cafein:

+ Mất ngủ, chóng mặt, mệt mỏi, hồi hộp.

+ Rối loạn tiêu hóa.

+ Ngừng thuốc đột ngột gây kích thích, đau đầu, bồn chồn,...

Nếu trong quá trình sử dụng có xuất hiện bất cứ tác dụng ngoại ý nào, hãy thông báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ có chuyên môn để nhận được sự hỗ trợ thích hợp.

Tương tác thuốc
- Không dùng đồng thời thuốc Acetab extra với các chế phẩm khác có chứa Paracetamol và Cafein.

- Cần thận trọng khi phối hợp với:

+ Coumarin và dẫn chất Indandion: Làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của các thuốc này.

+ Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt: Gây hạ thân nhiệt nghiêm trọng.

+ Thuốc chống co giật như Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin, rượu, Isoniazid: Có thể làm tăng nguy cơ gây độc cho gan.

+ Metoclopramid hoặc Domperidon: Làm tăng khả năng hấp thu Paracetamol.

+ Cholestyramin: Gây giảm hấp thu thuốc.

Để đảm bảo an toàn và hiệu quả, hãy báo với bác sĩ về tất cả các loại thuốc, thực phẩm bảo vệ sức khỏe đang dùng và các bệnh khác đang mắc phải.
Viết đánh giá của riêng bạn
  • chỉ có thành viên mới được trả lời
*
*
Xấu
Xuất sắc
  • chỉ có thành viên mới được trả lời
*
*
*