Tìm kiếm

Acetylcystein 200mg Imexpharm (H/30g)

Nhà sản xuất: IMEXPHARM
Tiêu chất nhầy trong bệnh lý đường hô hấp có đờm nhầy quánh như viêm phế quản cấp và mạn tính, ...
SKU: TETC00558
khả dụng: Trong kho

THÀNH PHẦN:

Mỗi gói chứa: Acetylcystein........................................................... 200 mg

Tá dược: Đường trắng, Mannitol, Dinatri hydrophosphat khan, Bột mùi dâu, Aspartam, Colloidal anhydrous silica.

DẠNG TRÌNH BÀY: Hộp 30 gói x 2 gam.

DƯỢC LỰC:

- Acetylcystein được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy, có tác dụng làm giảm độ quánh của đàm ở phổi có hoặc không có mủ bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đàm ra ngoài bằng phản xạ ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học.

- Acetylcystein còn dùng để bảo vệ, chống gây độc cho gan do quá liều paracetamol, bằng cách duy trì hoặc khôi phục nồng độ glutathion của gan. Đây là chất cần thiết để làm bất hoạt chất chuyển hóa trung gian của paracetamol gây độc cho gan.

DƯỢC ĐỘNG HỌC:

Acetylcystein được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa. Thuốc đạt nồng độ đỉnh trong huyết tương sau khoảng 0,5 - 1 giờ sau khi uống liều 200 đến 600 mg.

Sinh khả dụng bằng đường uống thấp do thuốc bị chuyển hóa trong thành ruột và chuyển hóa bước đầu trong gan. Tại gan, thuốc bị khử acetyl thành cystein và sau đó được chuyển hóa.

Ðộ thanh thải thận có thể chiếm 30% độ thanh thải toàn thân.

Thời gian bán thải của thuốc là 6,25 giờ.

CHỈ ĐỊNH:

Dùng làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt (mucoviscidosis) như xơ nang tuyến tụy, bệnh lý đường hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn tính, làm sạch thường quy trong mở khí quản.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH:

- Người có tiền sử hen (nguy cơ phản ứng co thắt phế quản với tất cả các dạng thuốc chứa acetylcystein).

- Quá mẫn với acetylcystein hay bất kỳ thành phần nào của thuốc.

- Trẻ em dưới 2 tuổi.

Tiêu chất nhầy trong bệnh lý đường hô hấp có đờm nhầy quánh như viêm phế quản cấp và mạn tính, ...
Thẻ sản phẩm