Tìm kiếm

AGIDORIN V4 hộp 100 viên Agimexpharm

Nhà sản xuất: Agimexpharm
SKU: TETC01061
  • Hoạt chất chính: Paracetamol + chlorpheniramin + phenylephrin

  • Phân loại hoạt chất: hạ sốt

  • Tên thương mại: Agidorin

  • Phân dạng bào chế: Viên nén

  • Cách đóng gói sản phẩm:Hộp 25 vỉ x 4 viên

  • Xuất xứ: Việt Nam

Thành phần – hàm lượng của thuốc Agidorin

  • Paracetamol + chlorpheniramin + phenylephrin - 500mg + 2mg + 5mg

Tác dụng – Chỉ định của thuốc Agidorin

  • Hạ sốt

  • Điều trị triệu chứng đau từ nhẹ đến vừa: nhức đầu, đau cơ, đau nhức khớp xương, sổ nghẹt mũi, sổ mũi do cảm cúm hoặc dị ứng thời tiết.

Chống chỉ định của thuốc Agidorin

  • Mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.

  • Người bệnh thiếu máu, có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan.

  • Người bệnh thiếu hụt glucose - 6 - phosphat dehydrogenase

Cách dùng thuốc Agidorin

  • Dùng đường uống.

Liều dùng của thuốc Agidorin

  • Người lớn: uống 1-2 viên/ lần, ngày 2-3 lần/ngày tối đa 8 viên/24 giờ. Khoảng cách giữa các liều ít nhất là 4 giờ.

  • Trẻ em từ 12 tuổi – 16 tuổi: uống 1 viên/lần.

  • Trẻ em từ 16 tuổi -18 tuổi uống 1 -2 viên/lần.

  • Các liều của trẻ em có thể nhắc lại sau 4-6 giờ nếu cần, không quá 4 lần/24 giờ. Không khuyến cáo dùng cho trẻ dưới 12 tuổi.

Lưu ý, thận trọng khi sử dụng thuốc Agidorin

  • Thuốc gây buồn ngủ.

  • Phenylephrin có thể gây phản ứng dương tính trong thử nghiệm doping.

  • Không được uống rượu trong thời gian điều trị.

Sử dụng thuốc ở phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú

  • Phụ nữ đang trong thời kỳ mang thai: không có những nghiên cứu đầy đủ và có kiểm soát trên phụ nữ có thai, chỉ nên dùng thuốc trong thời kỳ mang thai nếu thật cần thiết.

  • Phụ nữ trong thời kỳ đang cho con bú: Chưa có nghiên cứu lâm sàng có kiểm soát tốt và đầy đủ trên phụ nữ cho con bú. Không nên sử dụng thuốc ở phụ nữ đang cho con bú.

Sử dụng thuốc với người lái xe và vận hành máy móc

  • Không có bằng chứng nào cho thấy có ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc.

  • Tuy nhiên, các tác dụng không mong muốn của đã được báo cáo như hoa mắt, chóng mặt có thể ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc.

Thuốc Agidorin gây tác dụng phụ gì?

  • Thuốc có thể gây các tác dụng không mong muốn như: buồn ngủ, hồi hộp, tăng huyết áp, khô miệng, buồn nôn, nôn, chán ăn, phát ban, nổi mày đay.

  • Thông báo cho Bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi dùng thuốc.

  • Sử dụng thuốc cho phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú

Tương tác của Agidorin với sản phẩm khác

  • Uống dài ngày liều cao Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion. Tác dụng này có vẻ ít hoặc không quan trọng về lâm sàng.

  • Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.

  • Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ Paracetamol gây độc cho gan.

Quên liều thuốc và cách xử lý

  • Nếu bệnh nhân quên dùng một liều thuốc thì nên bổ sung ngay sau khi bệnh nhân nhớ ra.

  • Nếu quên một liều thuốc quá lâu mà gần tới thời gian sử dụng liều tiếp theo thì hãy bỏ qua liều đã quên.

  • Không sử dụng 2 liều thuốc cùng một lúc để bù cho liều đã quên.

Quá liều thuốc và cách xử lý

  • Không có điều trị cụ thể cho quá liều thuốc .

  • Trong trường hợp nghi quá liều thì nên ngừng dùng thuốc ngay và điều trị triệu chứng.

  • Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Cách bảo quản thuốc Agidorin

  • Bảo quản thuốc ở nơi khô ráo, thoáng mát.

  • Nhiệt độ không quá 30°C.

  • Tránh tiếp xúc trực tiếp ánh nắng mặt trời.

  • Để xa tầm tay của trẻ em và thú nuôi.