Thành phần
Paracetamol 500 mg
Cafein 25 mg
Phenylephrin 5 mg
Thành phần tá dược: Tinh bột mì, tinh bột biến tính, màu erythrosin lake, microcrystalline cellulose M101, natri croscarmellose, acid stearic, talc, mùi blueberry, povidon K30, natri lauryl sulfat, kali sorbat.
Quy cách đóng gói: Chai 200 viên
Công dụng (Chỉ định)
Dùng điều trị các triệu chứng của cảm cúm như sốt, đau, sung huyết mũi, mệt mỏi.
Liều dùng
Người lớn và trẻ em trên 16 tuổi: uống 1 - 2 viên/ lần x 4 lần/ ngày, không sử dụng quá 8 viên/ ngày.
Lưu ý: Khoảng cách giữa 2 lần uống không được ít hơn 4 giờ.
Không uống quá 7 ngày trừ khi có chỉ định của Bác sĩ.
Không dùng cho trẻ em dưới 16 tuổi.
Hoặc theo chỉ dẫn của Thầy thuốc.
Không sử dụng trong trường hợp sau (Chống chỉ định)
Sử dụng đồng thời với các thuốc chống sung huyết kích thích giao cảm khác.
Bệnh nhân u tủy thượng thận.
Bệnh glôcôm góc đóng.
Quá mẫn với paracetamol hoặc bất kì thành phần nào của thuốc.
Suy gan, suy thận nặng, tăng huyết áp, cường giáp, đái tháo đường, các bệnh tim. Bệnh nhân đang sử dụng thuốc chống trầm cảm 3 vòng, thuốc ức chế beta và bệnh nhân sử dụng thuốc ức chế MAO trong vòng 2 tuần trước đó.
Lưu ý khi sử dụng (Cảnh báo và thận trọng)
Cần sử dụng thận trọng ở bệnh nhân suy gan, suy thận nặng. Đối với bệnh nhân bị bệnh gan (không xơ) do rượu, mức độ nguy hại càng cao nếu sử dụng quá liều.
Cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng thuốc trên các bệnh nhân như sau:
Phì dại tuyến tiền liệt.
Bệnh mạch tắc nghẽn (như hội chứng Raynaud's).
Các bệnh về tim mạch.
Không sử dụng chung với các thuốc kích thích giao cảm khác (thuốc chống sung huyết, thuốc ăn kiêng, thuốc kích thích thần kinh giống amphetamin). (xem phần Tương tác thuốc)
Không uống quá nhiều cafein (cà phê, trà, nước uống đóng lon) khi dang sử dụng thuốc này.
Không uống thuốc quá liều khuyến cáo.
Tránh sừ dụng đồng thời với các thuốc chứa paracetamol khác.
Cần tham khảo ý kiến bác sĩ nếu triệu chứng còn dai dẳng hoặc đang sử dụng warfarin.
Đối với thuốc chứa paracetamol: Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
Giảm đau, hạ sốt
Thuốc không kê đơn.