Tìm kiếm

Sủi Paralmax 500 Paracetamol 500mg Boston (H/20v)

Nhà sản xuất: Boston
Nhà sản xuất: Boston Chỉ bán ở Hà Nội điều trị triệu chứng đau và/hoặc sốt như đau đầu, tình trạng như cúm, đau răng, nhức mỏi cơ, đau bụng kinh
SKU: TOTC00462

Thành phần hoạt chất chính:

Paracetamol 500 mg

 

Chỉ định

Thuốc dùng điều trị triệu chứng đau và/hoặc sốt như đau đầu, tình trạng như cúm, đau răng, nhức mỏi cơ, đau bụng kinh.

LIỀU DÙNG – CÁCH DÙNG

Liều dùng phải được tính theo cân nặng của trẻ. Độ tuổi tương ứng với cân nặng được trình bày bên dưới chỉ để tham khảo. Để tránh nguy cơ quá liều, cần kiểm tra và xác nhận các thuốc đang sử dụng kèm theo (bao gồm cả thuốc kê đơn và không kê đơn) không chứa paracetamol. Thuốc này chỉ dùng cho người lớn và trẻ em có cân nặng trên 33kg (khoảng 10 tuổi trở lên).

Trẻ em:

Liều paracetamol hàng ngày tính theo cân nặng của trẻ, tuổi của trẻ chỉ mang tính chất tham khảo, hướng dẫn. Nếu không biết cân nặng của trẻ, cần phải cân trẻ để tính liều thích hợp nhất. Paracetamol có nhiều dạng phân liều khác nhau để điều trị thích hợp tùy theo cân nặng của từng trẻ.

Liều khuyên dùng hàng ngày của paracetamol phụ thuộc vào cân nặng của trẻ: khoảng 60mg/kg/ngày, chia ra làm 4 lần hoặc 6 lần, tương đương khoảng 15mg/kg mỗi 6 giờ, hoặc 10mg/kg mỗi 4 giờ. Liều tối đa mỗi ngày không được vượt quá 3g.

Không uống nguyên viên thuốc. Hòa tan hoàn toàn viên thuốc trong một ly nước trước khi uống.

Cân nặng
(kg)

Độ tuổi*
(năm)

Hàm lượng
Paracetamol (số viên) trên 1 liều

Khoảng cách tối thiểu giữa các lần dùng thuốc (giờ)

Liều tối đa mỗi ngày (viên)

33 đến < 50

10 đến < 12

500 mg (1 viên)

6

4 (2000mg)

≥50

≥12

500 (1 viên)

4 đến 6

6 (3000mg)

* Khoảng tuổi thích hợp tương ứng với cân nặng chỉ để tham khảo.

Đối với đối tượng trẻ em không thuộc bảng trên: Sử dụng dạng phân liều thích hợp khác.

Thông thường không cần thiết vượt quá 3000mg paracetamol một ngày (khoảng 6 viên một ngày). Tuy nhiên, trong trường hợp đau nhiều và theo khuyến cáo của bác sĩ, liều dùng tối đa của thuốc có thể tăng đến 4000mg một ngày (khoảng 8 viên một ngày). Tuy vậy:

  • Liều cao hơn 3000mg paracetamol một ngày phải có ý kiến của bác sĩ.
  • KHÔNG BAO GIỜ ĐƯỢC DÙNG HƠN 4000MG PARACETAMOL TRONG MỘT NGÀY (có tính đến tất cả các thuốc có chứa paracetamol).
  • Khoảng cách giữa các lần dùng thuốc ít nhất là 4 giờ.

Người lớn:

500 mg paracetamol (1 viên)/liều, mỗi 4 – 6 giờ. Liều tối đa mỗi ngày: 6 viên (3000 mg).

Trong trường hợp đau nhiều và theo khuyến cáo của bác sĩ, trong liều dùng thuốc có thể tăng đến 4000mg một ngày (khoảng 8 viên một ngày).

Bệnh nhân suy thận:

Ở bệnh nhân suy thận nặng, khoảng cách tối thiểu giữa mỗi lần dùng thuốc nên được điều chỉnh theo bảng sau:

Độ thanh thải Creatinine

Khoảng cách dùng thuốc

ClCr ≥ 50 ml/phút

4 giờ

10 ml/phút ≤ ClCr < 50 ml/phút

6 giờ

ClCr < 10 ml/phút

8 giờ

 

 

 

 

 

 

 

Bệnh nhân suy gan:

Ở bệnh nhân bệnh gan mạn tính hoặc bệnh gan còn bù thể hoạt động, đặc biệt ở những bệnh nhân suy tế bào gan, nghiện rượu mạn tính, suy dinh dưỡng kéo dài (kém dự trữ glutathione ở gan), và mất nước, liều dùng không nên vượt quá 3g/ngày.

Bệnh nhân cao tuổi: Không yêu cầu điều chỉnh liều.

Cách dùng: Dùng đường uống. Hòa tan hoàn toàn viên thuốc trong một ly nước lớn và uống. Nếu trẻ sốt trên 38,5°C, hãy làm những bước sau đây để tăng hiệu quả của thuốc điều trị:

  • Cởi bỏ bớt quần áo của trẻ.
  • Cho trẻ uống thêm chất lỏng.
  • Không để trẻ ở nơi quá nóng.
  • Nếu cần, tắm cho trẻ bằng nước ấm, có nhiệt độ thấp hơn 2°C so với thân nhiệt của trẻ.

Thời gian điều trị:

Thời gian điều trị được giới hạn:

Đến 5 ngày trong các trường hợp đau.

Đến 3 ngày trong các trường hợp sốt.

Nếu cơn đau kéo dài hơn 5 ngày hoặc sốt kéo dài hơn 3 ngày và nếu tình trạng này xảy ra nghiêm trọng hơn hoặc có bất kỳ triệu chứng khác, không được tiếp tục sử dụng thuốc mà không có sự đồng ý của bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn.

 

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

  • Dị ứng với paracetamol, propacetamol hydroclorid (tiền chất của paracetamol) hoặc với bất kỳ thành phần nào của thuốc (xem Thành phần).
  • Bệnh gan nặng.

 

Nhà sản xuất: Boston Chỉ bán ở Hà Nội điều trị triệu chứng đau và/hoặc sốt như đau đầu, tình trạng như cúm, đau răng, nhức mỏi cơ, đau bụng kinh
Thường được mua cùng
Ảnh của [PMS] Agimol Paracetamol 325mg Agimexpharm (H/30gói)

[PMS] Agimol Paracetamol 325mg Agimexpharm (H/30gói)

Nhà sản xuất: Agimexpharm Hạ sốt, giảm đau
Ảnh của Paralmax Cảm Cúm Boston (H/120v)

Paralmax Cảm Cúm Boston (H/120v)

Nhà sản xuất: Boston Chỉ bán ở Hà Nội Làm giảm các triệu chứng của cảm cúm như sốt,đau và sung huyết mũi.
Ảnh của [GIAM20%] Combo 10 SIEUSAT BIỂN XANH Người Lớn Melinka (C/70ml)

[GIAM20%] Combo 10 SIEUSAT BIỂN XANH Người Lớn Melinka (C/70ml)

Nhà sản xuất: Melinka Giúp làm sạch & thông mũi, ngăn ngừa bệnh nghẹt mũi, hỗ trợ điều trị các bệnh viêm mũi dị ứng, viêm xoang...
Ảnh của [GIAM30%] Combo 10 XỊT MŨI NANO BẠC NAVID Melinka (C/20ml)

[GIAM30%] Combo 10 XỊT MŨI NANO BẠC NAVID Melinka (C/20ml)

Nhà sản xuất: Melinka - Tác dụng làm loãng, loại bỏ gỉ mũi, chất nhầy, bụi... giúp làm sạch, thông mũi.